#1

07.08.21 8:23

zozonguyen

zozonguyen

Thành viên Ưu Tú

Thành viên Ưu Tú
Câu hỏi:
Kính chào Luật Đại Việt, Tôi có một vấn đề mong các luật sư giải đáp: Tôi và anh A (là 1 việt kiều Mỹ) sống với nhau đã có con. Chúng tôi có tổ chức đám cưới nhưng không có giấy đang ký kết hôn.
Từ lúc mang thai cho tới 4 tháng khi chưa con sinh ra anh A còn trợ cấp nuôi con, sau đó không trợ cấp và không thừa nhận đứa con gái hiện giờ đã gần 3 tuổi. Vậy cho tôi hỏi:
1. Trường hợp này làm thế nào để anh A có trách nhiệm với đứa bé ? Và tôi cần phải làm những thủ tục gì ?
2. Đứa bé là con của anh A phải có quốc tịch Mỹ ?
Hiện giờ tôi còn giữ được bằng chứng là hình cưới, giấy xác nhận độc thân, địa chỉ nơi ở của Anh A, giấy phép lái xe quốc tế mà anh A đã để lại, số điện thoại của Anh A.
Tôi xin chân thành cảm ơn!!
Trả lời:
Thưa quý khách hàng! Chúng tôi xin gửi tới quý khách hàng lời chào trân trọng và cảm ơn quý khách đã tin tưởng vào dịch vụ do chúng tôi cung cấp. Vấn đề bạn đang vướng mắc chúng tôi xin được tư vấn như sau:
1. Trường hợp này làm thế nào để anh A có trách nhiệm với đứa bé ? Và tôi cần phải làm những thủ tục gì ?
Điều 88 Luật hôn nhân gia đình 2014 quy định:
“Điều 88. Xác định cha, mẹ
1. Con sinh ra trong thời kỳ hôn nhân hoặc do người vợ có thai trong thời kỳ hôn nhân là con chung của vợ chồng.
Con được sinh ra trong thời hạn 300 ngày kể từ thời điểm chấm dứt hôn nhân được coi là con do người vợ có thai trong thời kỳ hôn nhân.
Con sinh ra trước ngày đăng ký kết hôn và được cha mẹ thừa nhận là con chung của vợ chồng.
2. Trong trường hợp cha, mẹ không thừa nhận con thì phải có chứng cứ và phải được Tòa án xác định.”
Theo thông tin bạn đưa ra thì hai bạn chung sống với nhau như vợ chồng nhưng lại không đăng kí kết hôn theo quy định của pháp luật. Vì vậy, căn cứ theo quy định trên thì con bạn sinh ra sẽ thuộc trường hợp: “Con sinh ra trước ngày đăng ký kết hôn và được cha mẹ thừa nhận là con chung của vợ chồng.” Nhưng hiện nay, anh A lại không thừa nhận con giữa hai người nên muốn anh A có trách nhiệm với đứa bé, bạn cần làm thủ tục khởi kiện ra Tòa án nhân dân cấp tỉnh/thành phố nơi anh A đang cư trú hoặc làm việc (do có yếu tố nước ngoài) để yêu cầu Tòa án giải quyết việc xác nhận cha, mẹ con sau đó bạn yêu cầu anh A cấp dưỡng cho con.
Bạn sẽ viết đơn kiện theo quy định tại Điều 23 Bộ luật tố tụng dân sự 92/2015/QH13 như sau:
1. Cá nhân, cơ quan, tổ chức khởi kiện phải làm đơn khởi kiện.
2. Đơn khởi kiện phải có các nội dung chính sau đây:
a) Ngày, tháng, năm làm đơn khởi kiện;
b) Tên Tòa án nhận đơn khởi kiện;
c) Tên, địa chỉ của người khởi kiện;
d) Tên, địa chỉ của người có quyền và lợi ích được bảo vệ, nếu có;
đ) Tên, địa chỉ của người bị kiện;
e) Tên, địa chỉ của người có quyền lợi, nghĩa vụ liên quan, nếu có;
g) Những vấn đề cụ thể yêu cầu Tòa án giải quyết đối với bị đơn, người có quyền lợi, nghĩa vụ liên quan;
h) Họ, tên, địa chỉ của người làm chứng, nếu có.
3. Người khởi kiện là cá nhân phải ký tên hoặc điểm chỉ; người khởi kiện là cơ quan, tổ chức thì đại diện hợp pháp của cơ quan, tổ chức đó phải ký tên và đóng dấu vào phần cuối đơn; trường hợp khởi kiện để bảo vệ quyền, lợi ích hợp pháp của người chưa thành niên, người mất năng lực hành vi dân sự thì đơn khởi kiện do người đại diện theo pháp luật của những người này ký tên hoặc điểm chỉ. Kèm theo đơn khởi kiện phải có các tài liệu, chứng cứ chứng minh cho yêu cầu của người khởi kiện là có căn cứ và hợp pháp.
Trường hợp người khởi kiện không biết chữ, không nhìn được, không thể tự mình ký tên hoặc điểm chỉ thì phải có người làm chứng và người này phải ký xác nhận trước mặt người có thẩm quyền chứng thực của Ủy ban nhân dân cấp xã. Người có thẩm quyền chứng thực của Ủy ban nhân dân cấp xã chứng nhận trước mặt người khởi kiện và người làm chứng.””
Bạn có thể tham khảo mẫu đơn của công ty chúng tôi: Mẫu đơn khởi kiện án dân sự, hôn nhân gia đình
Bạn cần chuẩn bị các giấy tờ chứng minh cho yêu cầu của mình gửi kèm theo đơn kiện, cụ thể:
*Các tài liệu, chứng cứ đi kèm gồm:
-Chứng minh thư nhân dân( bản sao có công chứng)
-Sổ hộ khẩu ( bản sao có công chứng)
-Giấy khai sinh của con( bản sao có công chứng)
-Các tài liệu có giá trị chứng minh khác như: ảnh chụp,giấy tờ chứng minh quan hệ huyết thống..
2. Đứa bé là con của anh A phải có quốc tịch Mỹ ?
Luật quốc tịch Việt Nam 2014quy định việc xác định quốc tịch cho con bạn được quy định như sau:
“Điều 16. Quốc tịch của trẻ em khi sinh ra có cha hoặc mẹ là công dân Việt Nam
1. Trẻ em sinh ra trong hoặc ngoài lãnh thổ Việt Nam mà khi sinh ra có cha hoặc mẹ là công dân Việt Nam còn người kia là người không quốc tịch hoặc có mẹ là công dân Việt Nam còn cha không rõ là ai thì có quốc tịch Việt Nam.
2. Trẻ em khi sinh ra có cha hoặc mẹ là công dân Việt Nam còn người kia là công dân nước ngoài thì có quốc tịch Việt Nam, nếu có sự thỏa thuận bằng văn bản của cha mẹ vào thời điểm đăng ký khai sinh cho con. Trường hợp trẻ em được sinh ra trên lãnh thổ Việt Nam mà cha mẹ không thỏa thuận được việc lựa chọn quốc tịch cho con thì trẻ em đó có quốc tịch Việt Nam.”
Như vậy, khi đăng kí khai sinh cho con hai bạn có thể thỏa thuận con mang quốc tịch Việt Nam hoặc Mỹ. Còn nếu hai bạn không thỏa thuận và con sinh ra trên lãnh thổ Việt Nam thì con mang quốc tịch Việt Nam.
-------------------
CÔNG TY LUẬT TNHH ĐẠI VIỆT
VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG TRẦN HẰNG
Địa chỉ: số 28 Phố Liễu Giai – Ba Đình – Hà Nội
Tel: (04) 37478888 Fax: (04) 37473966
Hotline: 0912.6666.99

Bình luận bằng facebook

   

Quyền hạn của bạn

   
Bạn không có quyền trả lời bài viết