#1

11.09.21 11:14

zozonguyen

zozonguyen

Thành viên Ưu Tú

Thành viên Ưu Tú
Câu hỏi:
Chào luật sư Luật Đại Việt , Tôi đang công tác tại bệnh viện đa khoa tỉnh Bắc Ninh. Đã đóng bảo hiểm được 3 năm. Tháng 1 vừa qua tôi bị thai lưu ( thai 3 tháng) đã nằm viện 1 tuần và nghỉ ở nhà 1 tháng vậy theo luật tiền thai sản của tôi được bao nhiêu? Và tính thời gian thai sản từ khi tôi nhập viện hay khi tôi ra viện. Tôi đi làm trước 10 ngày theo chế độ thì có được thanh toán đủ 40 ngày không?
Luật sư có thể tư vấn giúp tôi được không ạh.
Trả lời:
Theo quy định tại Điều 33 Luật bảo hiểm xã hội số 58/2014/QH13 của Quốc hội thì:
"Điều 33. Thời gian hưởng chế độ khi sẩy thai, nạo, hút thai, thai chết lưu hoặc phá thai bệnh lý
1. Khi sẩy thai, nạo, hút thai, thai chết lưu hoặc phá thai bệnh lý thì lao động nữ được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền. Thời gian nghỉ việc tối đa được quy định như sau:
a) 10 ngày nếu thai dưới 05 tuần tuổi;
b) 20 ngày nếu thai từ 05 tuần tuổi đến dưới 13 tuần tuổi;
c) 40 ngày nếu thai từ 13 tuần tuổi đến dưới 25 tuần tuổi;
d) 50 ngày nếu thai từ 25 tuần tuổi trở lên.
2. Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản quy định tại khoản 1 Điều này tính cả ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần."
Trong trường hợp của bạn, thai của bạn chết lưu khi được 3 tháng (tương đương khoảng 12 tuần tuổi), như vậy, trong trường hợp này, bạn được nghỉ việc tối đa 20 ngày, còn nếu thai của bạn từ đủ 13 tuần tuổi đến dưới 25 tuần tuổi thì bạn được nghỉ 40 ngày. Nếu bạn có đi làm trước thời hạn tối đa như trên thì bạn vẫn được thanh toán số tiền trợ cấp chế độ thai sản tương ứng với sô ngày luật định, dựa trên mức hưởng được quy định như sau:
Theo quy định tại Điều 39 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 thì:
"Điều 39. Mức hưởng chế độ thai sản
1. Người lao động hưởng chế độ thai sản theo quy định tại các Điều 32, 33, 34, 35, 36 và 37 của Luật này thì mức hưởng chế độ thai sản được tính như sau:
a) Mức hưởng một tháng bằng 100% mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của 06 tháng trước khi nghỉ việc hưởng chế độ thai sản. Trường hợp người lao động đóng bảo hiểm xã hội chưa đủ 06 tháng thì mức hưởng chế độ thai sản theo quy định tại Điều 32, Điều 33, các khoản 2, 4, 5 và 6 Điều 34, Điều 37 của Luật này là mức bình quân tiền lương tháng của các tháng đã đóng bảo hiểm xã hội;
Như vậy, để tính được số tiền trợ cấp chế độ thai sản bạn được hưởng, bạn cần phải xác định được mức bình quân tiền lương tháng đóng BHXH của 6 tháng trước khi bạn hưởng chế độ thai sản, cũng như xác định thai của mình bị chết lưu khi bao nhiêu tuần tuổi.
-----------------------
CÔNG TY LUẬT TNHH ĐẠI VIỆT
VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG TRẦN HẰNG
Địa chỉ: số 28 Phố Liễu Giai - Ba Đình - Hà Nội
Tel: (04) 37478888 Fax: (04) 37473966
Hotline: 0933.668.166 hoặc 096.296.0688

Bình luận bằng facebook

   

Quyền hạn của bạn

   
Bạn không có quyền trả lời bài viết