#1

28.08.21 10:41

Knalaw

Knalaw

Thành viên nhút nhát

Thành viên nhút nhát
[size=35]Chi phí xét nghiệm Covid-19 theo quy định là bao nhiêu?[/size]

 
Đối với cá nhân thuộc đối tượng có nguy cơ nhiễm Covid-19 bị cách ly theo quyết định của cơ quan có thẩm quyền, ngoài các chi phí được nhà nước hỗ trợ phải chịu thêm chi phí xét nghiệm Covid-19 trong suốt thời gian cách ly. Vật chi phí xét nghiệm Covid-19 đối với trường hợp này là bao nhiêu?
Căn cứ Nghị quyết số 16/NQ-CP ngày 8/2/2021 về chi phí cách ly y tế, khám, chữa bệnh và một số chế độ đặc thù trong phòng chống dịch Covid-19, trong đó tại Khoản 3 Điều 1 Nghị quyết số 16/NQ-CP quy định: Người Việt Nam đi làm việc, lao động, đi du học, du lịch, khám, chữa bệnh, thăm thân ở nước ngoài trở về phải áp dụng biện pháp cách ly y tế tập trung theo yêu cầu phòng, chống dịch.
Đối với chi phí xét nghiệm sàng lọc SARS-CoV-2: Hiện nay, Bộ Y tế đang hướng dẫn các đơn vị thực hiện thu phí xét nghiệm sàng lọc SARS-CoV-2 bằng phương pháp RT-PCR là 734.000 đồng/xét nghiệm.
Thời gian cách ly y tế sẽ theo yêu cầu phòng, chống dịch, hiện nay đang thực hiện theo Công điện số 600/CĐ-BCĐ ngày 5/5/2021 của Ban chỉ đạo quốc gia phòng chống dịch COVID-19. Theo đó, người bị áp dụng biện pháp cách ly y tế sau hoàn thành thời gian cách ly y tế tập trung, tiếp tục theo dõi sức khỏe tại nhà, nơi lưu trú và tiến hành lấy mẫu xét nghiệm SARS-CoV-2 vào ngày thứ 7 (tính từ ngày kết thúc cách ly tập trung).
Như vậy, chi phí xét nghiệm sàng lọc Covid-19 theo phương pháp RT-PCR đối với các trường hợp F1 là 734.000 đồng/lần xét nghiệm.
Trên đây là các thông tin KNA cung cấp cho Quý khách hàng, để biết thêm chi tiết Quý khách vui lòng liên hệ KNA để được hướng dẫn cụ thể hơn.
Trân trọng.
 
Nếu bạn cần thêm thông tin để biết công ty chúng tôi có thể hỗ trợ bạn về những vấn đề liên quan, xin vui lòng liên hệ trực tiếp đến số: [url=tel:0969 800 830]0903025736 – 0988 026 027[/url]

Bình luận bằng facebook

   

Quyền hạn của bạn

   
Bạn không có quyền trả lời bài viết