#1

01.06.22 19:11

zozonguyen

zozonguyen

Thành viên Lòng Cốt

Thành viên Lòng Cốt
Bản sao được chứng thực từ bản chính (mà người dân thường quen gọi là bản sao công chứng) có giá trị trong khoảng thời gian bao lâu? Là thắc mắc của rất nhiều khách hàng khi làm chứng thực bản sao từ bản chính các giấy tờ. Sau đây là quy định của pháp luật về bản sao giúp khách hàng phần nào hiểu rõ hơn.
Theo Điều 3 Nghị định 23/2015/NĐ-CP của Chính Phủ quy định:
“1. Bản sao được cấp từ sổ gốc có giá trị sử dụng thay cho bản chính trong các giao dịch, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác.
2. Bản sao được chứng thực từ bản chính theo quy định tại nghị định này có giá trị sử dụng thay cho bản chính đã dùng để đối chiếu chứng thực trong các giao dịch, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác.
…...”
Như vậy, Bản sao có 02 loại là bản sao được cấp từ sổ gốc và bản sao được chứng thực từ bản chính.
Theo các quy định hiện hành thì không có quy định cụ thể nào về việc thời hạn sử dụng của bản sao.
Tuy nhiên, với những giấy tờ có thể có sự thay đổi như giấy chứng nhận đăng ký kết hôn, hộ khẩu, chứng minh nhân dân, Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp ... thì các cơ quan Nhà nước tiếp nhận hồ sơ (giải quyết thủ tục hành chính) thường sẽ yêu cầu các giấy tờ này được chứng thực trong vòng 06 tháng với mục đích đảm bảo tính cập nhật (tính mới) của các giấy tờ nêu trên.
Do vậy, Quý khách hàng cần lưu ý kiểm tra bản sao trước khi nộp hồ sơ tại các cơ quan Nhà nước có thẩm quyền.
Nếu quý khách hàng có thắc mắc xin vui lòng liên hệ [size=15]Văn phòng công chứng Đại Việt (nay là Văn phòng công chứng Trần Hằng)/Công ty TNHH Đại Việt để được giải đáp cụ thể.[/size]
Xem thêm các bài viết cùng chủ đề tại:[size=15] linkhaylinkedinsite google[/size]
-------------------------------
CÔNG TY LUẬT TNHH ĐẠI VIỆT
VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG TRẦN HẰNG
Địa chỉ: số 28 Phố Liễu Giai – Ba Đình – Hà Nội
Tel: (04) 37478888 Fax: (04) 37473966
Hotline: 0933.668.166 hoặc 096.296.0688
Email: info@luatdaiviet.vn
Website: www.luatdaiviet.vn

Bình luận bằng facebook

   

Quyền hạn của bạn

   
Bạn không có quyền trả lời bài viết